कोरे मार्गावर 947 कर्मचार्‍यांचे पेट्रोलिंग

10 जूनपासून वेळापत्रक लागू

रत्नागिरी:- पावसाची वर्दी मिळाली असून त्याला सामोरे जाण्यासाठी कोकण रेल्वे प्रशासन सज्ज झाले आहे. पावसाळी वेळापत्रक 10 जून ते 31 ऑक्टोबरपर्यंत अंमलात आणले जाणार आहे. बेलापूर, रत्नागिरी आणि मडगाव येथे नियंत्रण कक्ष स्थापन केले असून 947 कर्मचारी मार्गावर पेट्रोलिंग करणार आहेत, अशी माहिती कोकण रेल्वे प्रशासनाने एका पत्रकाद्वारे दिली.
जागतिकस्तरावर कोरोनाचे संकट निर्माण झाले असून कोकण रेल्वेनेही त्यादृष्टीने मदतीचा हात दिला आहे. कोरे मार्गावर मालवाहतूक अखंडित सुरु आहे. या काळातही कोकण रेल्वे कर्मचारी ट्रॅकची देखभाल करत आहेत. कोकण रेल्वे मार्ग 740 किलोमीटर लांबीचा आहे. जुनपासून कोकणात मुसळधार पाऊस पडतो. त्याला सामोरे जाण्यासाठी प्रशासन सज्ज झाले आहे. रेल्वे मार्गावर पाण्याचा निचरा होऊ नये यासाठी साफसफाई आणि कटिंग्जची तपासणी केली. गेल्या काही वर्षांत रेल्वेमार्गावर कामे केल्यामुळे बोल्डर पडणे आणि माती घसरणे आदी घटनांचे प्रमाण घटले आहे. धोकादायक ठिकाणी चोवीस तास गस्त आणि वॉचमन नियुक्त केला आहे. त्या ठिकाणी गाड्यांचा वेग प्रतिबंधित केला आहे. 
अतिवृष्टी झाल्यास लोको पायलटांना ताशी 40 किमी वेगाने गाड्या चालवण्याचे निर्देशही दिले आहेत. आपत्कालीन स्थितीत वैद्यकीय मदत पुरविणारी सेल्फ-प्रोपेल्ड एआरएमव्ही (अपघात निवारण वैद्यकीय व्हॅन), एआरटी (अपघात निवारण ट्रेन) रत्नागिरी आणि वेर्णा (गोवा) येथे तयार ठेवण्यात आल्या आहेत.
आपत्कालीन परिस्थितीत नियंत्रण कार्यालय, स्टेशनवर संपर्क साधण्यासाठी सर्व सुरक्षा श्रेणी कर्मचार्‍यांना मोबाईल फोन प्रदान करण्यात आले आहेत. आपत्कालीन संपर्कांसाठी एआरएमव्हीमध्ये (अपघात मदत मेडिकल व्हॅन) उपग्रह फोन संप्रेषण प्रदान केले आहेत. सिग्नलची दृश्यमानता सुधारण्यासाठी कोकण रेल्वेवरील सर्व मुख्य सिग्नल पैलू आता एलईडीने बदलले आहेत. नऊ स्थानकांवर स्वयं-रेकॉर्डिंग रेनगेज स्थापित केले गेले आहेत. माणगाव, चिपळूण, रत्नागिरी, विलवडे, कणकवली, मडगाव, कारवार, भटकळ आणि उडुपी येथे पावसाची नोंद होईल. पाऊस वाढल्यास सर्वांना सतर्क केले जाईल. तिन पुलांवर पूर चेतावणी यंत्रणा उपलब्ध करुन देण्यात आली आहे. जेव्हा पाण्याचा प्रवाह धोक्याच्या पातळीवर जाईल तेव्हा सतर्क केले जाणार आहे. लोको पायलट व गाड्यांच्या गार्ड या दोन्ही मार्गांना वॉकी-टॉकी सेट तसेच कोकण रेल्वेवरील प्रत्येक स्थानकावर 25 वॅट व्हीएचएफ बेस स्टेशन सुसज्ज आहेत. कोकण रेल्वे मार्गावर सरासरी 1 किलोमीटर अंतरावर आणीबाणी संप्रेषणाची (ईएमसी) सॉकेट्स पुरविली गेली आहेत. ज्यामुळे कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत गस्ती व संरक्षक, वॉचमन, लोको पायलट्स, गार्ड व अन्य कर्मचार्‍यांना स्टेशन मास्टर व नियंत्रण कार्यालयात संपर्क साधता येईल.